JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI KUHUSU UBORESHAJI WA
MAJARIBIO WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA

Dodoma, 10 Novemba, 2023

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inatarajia kufanya zoezi la uboreshaji wa majaribio
wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura katika Kata ya Ng’ambo iliyopo
Halmashauri ya Manispaa ya Tabora, Mkoa wa Tabora na Kata ya Ikoma iliyopo
Halmashauri ya Wilaya ya Rorya, Mkoa wa Mara kuanzia tarehe 24 hadi 30
Novemba, 2023.

Zoezi la uboreshaji wa majaribio utafanyika katika vituo 16 vya kuandikisha
wapiga kura. Kati ya hivyo, vituo 10 ni vya Kata ya Ng’ambo na vituo sita (6)
vipo Kata ya Ikoma. Vituo vya uandikishaji vitafunguliwa saa 2:00 asubuhi na
kufungwa saa 12:00 jioni.

Zoezi hili linafanyika kwa lengo la kupima uwezo wa vifaa na mifumo ya
uandikishaji itakayotumika wakati wa uboreshaji wa Daftari la Kudumu la
Wapiga Kura unaotarajiwa kufanyika nchi nzima kwa tarehe na ratiba

itakayopangwa na Tume.

Uboreshaji wa majaribio utahusisha kuandikisha raia wa Tanzania mwenye umri
wa miaka 18 au zaidi na atakayetimiza umri wa miaka 18 kabla au ifikapo tarehe
ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2025, wapiga kura wanaoboresha taarifa zao
ambao wamehama kutoka eneo moja la uchaguzi kwenda eneo jingine,
waliopoteza au kadi zilizoharibika, wanaorekebisha taarifa zao na kuondoa

wapiga kura waliopoteza sifa za kuwemo katika Daftari.

Katika zoezi hilo, Tume itatumia BVR Kits zenye vifaa mbalimbali
vinavyowasiliana ili kuchukua na kutunza taarifa za wapiga kura. BVR Kits hizo
zimeboreshwa na ni tofauti na zile zilizotumika katika zoezi la uboreshaji wa

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura mwaka 2015 na 2019.



Aidha, Tume imesanifu na kuboresha mfumo wa uandikishaji wa Wapiga Kura
(Voters Registration System-VRS) ili kukidhi muundo na BVR Kits za sasa
ambazo zinatumia programu ya android tofauti na BVR Kits za awali ambazo

zilikuwa zinatumia programu ya Microsoft Windows.

Mfumo wa uandikishaji ulioboreshwa utawawezesha wapiga kura ambao
wameshaandikishwa na wapo kwenye daftari la wapiga kura, kuanzisha
mchakato wa kuboresha taarifa zao ama kwa kubadilisha kituo cha kupigia kura
iwapo amehama Mkoa au Wilaya nyingine au kurekebisha taarifa zao kwa njia

ya mtandao kwa kutumia simu zao za mkononi au kompyuta.

Kuanzisha mchakato mtandaoni, mpiga kura ataingia kwenye tovuti ya Tume ya
Taifa ya Uchaguzi www.nec.go.tz kwa kutumia kompyuta au simu janja kisha
atabonyeza kiunganishi (link) kilichoandikwa “Boresha Taarifa za Mpiga Kura”
au atatumia anuani ya ovrs.nec.go.tz itakayompeleka moja kwa moja kuanzisha
mchakato. Baada ya kufuata utaratibu huo, mfumo utamletea ukurasa wenye

vipengele vitakavyomruhusu kuweka taarifa zake kulingana na mabhitaji.

Baada ya kukamilisha taratibu zote na kuwasilisha taarifa kwenye mfumo,
mpiga kura atapokea ujumbe mfupi wenye kumbukumbu namba kupitia namba
yake ya simu aliyoitumia wakati wa kuboresha taarifa zake kwenye mtandao.
Kumbukumbu namba hiyo atakwenda nayo kwenye kituo cha kuandikisha
wapiga kura kwa ajili ya kumalizia hatua zilizobaki na kupatiwa kadi.

Katika uboreshaji huu wa majaribio, vyama vya siasa vitashiriki kwa kuweka
wakala mmoja katika kila kituo cha kuandikisha wapiga kura, lengo ni
kushuhudia na kujiridhisha kuhusu taratibu zitakazotumika wakati wa

uboreshaji wa majaribio wa Daftari.

Utaratibu ulioainishwa wa kuboresha taarifa kwa njia ya mtandao, hautawahusu
wapiga kura wanaotaka kuandikishwa kwa mara ya kwanza na wapiga kura
ambao kadi zao zimeharibika au kupotea. Hawa wanashauriwa wafike kwenye
kituo cha kuandikisha wapiga kura na kufuata taratibu watakazoelekezwa na

Maafisa wa Tume watakaokuwepo kwenye kituo.



Tume inatoa wito kwa wananchi wenye sifa rilizotajwa wa Kata ya Ng’ambo
iliyopo katika Halmashauri ya Manispaa ya Tabora na Kata va Ikoma iliyopo
katika Halmashauri ya Wilaya ya Rorya, kujitokeza kwa wingi kushiriki katika
uboreshaji wa majaribio wa Daftati na kutos ushirikiano kwa Tume wakati wote

wa utekelezaji wa jukumu hili muhimu kwa mustakabali wa Taifa.
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